Người hưu trí có phải tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp không?

Thứ ba - 09/01/2018 07:01

Người hưu trí có phải tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp không?

Xin hỏi, bố tôi đã nghỉ hưu nay đi làm lại thì có thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN) không? Người hỏi Minh Trang - TP Hồ Chí Minh.

Bảo hiểm xã hội TP Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1 Điều 43 Luật An toàn, vệ sinh lao động năm 2015 quy định: Đối tượng áp dụng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN) theo quy định tại Mục này là người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, e và h khoản 1 Điều 2 và người sử dụng lao động quy định tại khoản 3 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội.

Khoản 9 Điều 123 Luật BHXH năm 2014 quy định: Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Do đó, trường hợp bố của bạn đã nghỉ hưu nay đi làm thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm TNLĐ-BNN.

Theo Chinhphu.vn

Nguồn tin: dantri.com.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bán hàng trên Facebook
Thống kê
  • Đang truy cập109
  • Máy chủ tìm kiếm10
  • Khách viếng thăm99
  • Hôm nay43,152
  • Tháng hiện tại913,379
  • Tổng lượt truy cập58,253,094
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây